อันนี้เป็ปัญหาที่ผมเคยเจอมา คือใน Inkscape นี่เราสามารถ Export รูปออกมาเป็น .png ได้ครับ แต่ปัญหาคือ เวลาสั่ง แฟ้ม -> ส่งออกภาพบิตแมป แล้วเลือก "ส่วนที่เลือก" มันก็จะตัดเอาเฉพาะตัวรูป โดยที่ไม่เอาส่วนที่ blur หรือส่วนที่เส้นขอบ (stroke) ออกมา
ดังนั้นเมื่อ export เงาที่เราทำไว้ตอนที่แล้วออกมา มันเลยออกมาไม่ครบ ตัวอย่างเช่นผมสร้างสี่เหลี่ยมสองอัน อันนึงสีดำไว้ข้างหลัง + set blur ไว้ มันก็จะดูเหมือนเงาแบบนี้ใน inkscape
แต่ปรากฏว่าเมื่อเอา export เฉพาะส่วนที่เลือกแล้วมาดูกลับพบว่าเป็นแบบนี้
หายไปทั้ง เงา ทั้ง เส้นขอบเลย ลำบากแล้วใช่ไหมครับ มันมีเทคนิคแก้อยู่ครับ ที่ผมพอนึกออกก็มีสองแบบ
- เลือก Export เป็น "กำหนดเอง" แต่วิธีนี้ลำบากมากเพราะต้องมานั่งคำนวณว่าจะเอาจากตรงไหนถึงตรงไหน แถมใน inkscape เนี่ยจุด 0,0 มันอยู่ล่างซ้าย ไม่เหมือนพวกโปรแกรมจัดหน้าทั่วไปอีก เง็งเต๊ก!
- วาดสี่เหลี่ยมเป็นกรอบ แล้วค่อย export โดยให้ Fill เป็น none (คลิ๊กขวาตรง Fill ด้านล่าง แล้วเลือก "ลบสีพื้นออก) ส่วน Stroke เอาเป็นสีเทาอ่อนๆ ก็ดูพอไหว หรือจะลบ Stroke ออกไปเลยก็ได้ แล้ว export ทั้งหมดทีเดียว คราวนี้ก็จะมาครบแล้วครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEibYF4yyBke0PB7YbiUSmgMh4QBJiF-1JGmAmzHI4eXOACGVVL-P7vokw5P-GykjX6LiUa5sh7xiE3OAVNrV3WOp1dnqVLMTMqtR7JfJyjTuRjBleI7FMx1nNh67OU4lZ8giaSL/s400/inkscape_export2.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNHIhac2Ylx2P2D5A16FezeD0LND2IzhyPT1mlIQ8T22KRAebNdjV1qyiBxwQGo68U9YYNXw8-GAYHshZ7bYwyFwcDoheOXJnLEvNnZSQgfNop1coruOHylf4hMe3hscaBMKE-/s800/inkscape_export%20result2.png)
ปกติผมแก้ปัญหานี้โดยการ group object ก่อน รู้สึกว่ามันจะเว้นที่เพิ่มมาให้อีกนิดนึง
ผมเอารูปมาเป็นลายเส้นมาทำใน trace bitmap แต่รูปกลายเป็นไม่ชัดตาก็แตกไปหมด แต่บ้างรูปก็ทำได้ ( โปรดช่วยบอกที่นะครับ ขอบคุณครับ)